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SURA YA KWANZA 

1. UTANGULIZI 

1.1. Mkoa wa Kagera: Mahali Ulipo 

Mkoa wa Kagera upo kaskazini magharibi mwa nchi ya Tanzania, kati ya 
latitudi 1 ñ00ò na 2ò45ò kusini mwa Ikweta na kati ya Iongitudo 30ò25ò na 
32ò40ò mashariki mwa óGreenwichô. Makao makuu ya mkoa yapo mjini 
Bukoba, uliopo umbali wa kilometa 1500 kutoka Dar es Salaam. Mkoa huu 
unapakana na nchi ya Uganda kwa upande wa kaskazini, Rwanda na 
Burundi kwa upande wa magharibi, mikoa ya Kigoma na Mwanza kwa 
upande wa kusini na Ziwa Victoria kwa upande wa mashariki.    

Mkoa wa Kagera una jumla ya eneo la kilomita za mraba 39,168. Kati ya 
hizo, kilometa za mraba 28,513 ni eneo la nchi kavu na kilomita za mraba 
10,655 (sawa na 27%) ni eneo  la maji.  Sehemu kubwa ya mkoa ni yenye 
milima na vilima vilivyogawanywa na mabonde  yenye matingatinga, 
isipokuwa kwa wilaya za Biharamulo na Chato ambazo ni tambarare.  
Mkoa katika upande wa magharibi una mito mingi ambayo inamwaga maji 
yake katika mto Kagera ambao nao humwaga maji yake katika ziwa 
Victoria. 

Kabla ya mwaka 1979, mkoa huu wa Kagera ulikuwa unaitwa ñZiwa 
Magharibiò. Jina hilo lilibadilishwa  na kuwa ñKageraò mwaka 1979, mara 
baada ya vita kati ya Tanzania na Uganda, ambapo mkoa, chini ya uongozi 
wa Mkuu wa Mkoa, aliyekuwepo wakati huo, Capt. Peter Kafanabo, 
ulipendekeza uitwe ñKageraò (Orodha ya Wakuu na Makatibu Tawala wa 
Mkoa wa Kagera tangu Uhuru ipo katika Kiambatanisho Na 1 na 2). 
Pendekezo la kuubadlisha jina Mkoa wa Ziwa Magharibi na kuitwa Kagera 
lilitokana na Mto Kagera kugusa sehemu kubwa ya wilaya zote zinazounda 
mkoa huu ukiwa unatiririsha maji yake kutoka Rwanda kupitia kaskazini na 
kumwaga maji yake katika Ziwa Victoria. 

1.2. Historia ya Mkoa kabla ya Uhuru 

Kabla ya Uhuru na hadi kufikia mwaka 1961, eneo la sasa la Mkoa wa 
Kagera, lilikuwa ni moja ya maeneo yaliounda jimbo lililoitwa ñLake 
Provinceò. Jimbo hili lilijumuisha Wilaya za Bukoba, Musoma, Shinyanga 
na Tabora. Baada ya uhuru mwaka 1962 mkoa ulibadilishwa jina na kuitwa 
óWest Lake Regionô (Ziwa Magharibi) na kujumuisha Wilaya 4 za Ngara, 
Biharamuro, Karagwe na Bukoba. 
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Ramani ya Mkoa wa Kagera 

 

Uchumi wa wenyeji wa mkoa wa Kagera ulijikita katika mashamba ya 
migomba na kahawa.  Chakula chao kikuu ni ndizi katika aina zake 
mbalimbali. Katika mashamba yao hulima mazao mengine kufuatana na 
msimu. Mazao hayo ni pamoja na maharage, mihogo, mahindi na mboga.  
Baada ya kuja kwa wazungu waliongeza ulimaji wa kahawa kama zao la 
biashara lililowasaidia kujiongezea kipato. 

Wakazi wa asili ya Kagera ni wabantu na wengi wao wana asili ya 
Bunyoro. Wanaongea lugha sawa na ile ya Wanyoro, Wanyankole, Watoro 
na Wakiga. Busubi na Bugufi wana lugha na desturi sawa na Watusi, 
Wahutu na Waha. Lakini makabila hayo ni ya Wabantu wa Ziwa 
(Interlacustrine Bantu) na yanafanana mila na desturi. Makundi hayo 
yaligawanyika kati ya wachungaji (Bahima) ambao walitawala na wakulima 
(Bairu) ambao walitawaliwa na mara nyingi kudharauliwa. Bahima 
(Balangira) walikuwa na koo chache zipatazo 20 na walitawaliwa na 
Wahinda, Wabito na Wankango.  
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Bairu walikuwa na koo kama 130 zenye mashina 24 ambayo kiasili 
walikuwa Bairu lakini kwa kuoa katika Bahima au kufanya kazi kwa Watemi 
walipandishwa hadhi na kuwa Bahima (Batware). Kila ukoo uliitwa jina la 
Baba mwanzilishi wake na kina ukoo ulikuwa na kitu walichokatazwa kula 
(Omuziro) na mnyama walioshirikishwa nae (Ekyerumono). 

Kabla na baada ya kuja kwa wakoloni mkoa wa Kagera ulikuwa na utawala 
wa Kimila (Chiefdoms) uliogawanyika katika himaya 8.  Himaya hizo ni 
pamoja na Kyamutwara, Kihanja (Kanazi), Kiziba, Ihangiro, Bugabo, 
Karagwe, Biharamulo (Rusubi) na Maruku (Bukara).  

 

 

Moja ya nyumba za asili aina mshonge mkoani Kagera 

Baadhi ya Watemi waliotawala himaya hizo ni  pamoja na Emmanuel 
Rukamba (Kyamtwara), Rumanyika (Karagwe), Kasusura (Biharamulo), 
Lugomola (Bukara), Rutinwa (Kiziba), Kayoza (Bugabo), Kahigi (Kihanja) na  
Nyarubamba (Ihangiro). Kila mtemi alikuwa na walinzi wake walioitwa 
Warugaruga. 

Makabila yanayopatikana hivi sasa katika mkoa wa Kagera ni pamoja na 
Wahaya ambao wanapatikana zaidi katika wilaya za Bukoba, Muleba na 
Missenyi. Makabila mengine ni Wanyambo, wanaopatikana katika Wilaya 
ya Karagwe, Wasubi katika wilaya ya Biharamulo, Wasukuma katika 
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Wilaya ya Chato na Wahangaza wanaopatikana katika Wilaya ya Ngara. 
Pia kuna Waha, Wazinza and Warongo.  
1.3. Hali ya Hewa 

Hali ya hewa ya mkoa wa Kagera kwa ujumla ni ya joto la wastani wa 

26 C. Mvua zinanyesha kwa wastani wa milimita 800 ï 1,100 kwa mwaka 
kati ya mwezi Septemba na Januari na kati ya mwezi Machi na Mei. Mvua 
hizi ndizo zinazowezesha kuwepo kwa uoto wa asili wa kuvutia katika 
maeneo mengi ya mkoa. Kwa miaka ya kawaida mkoa hupata mvua za 
uhakika za vuli na masika ambazo ni muhimu kwa shughuli za kilimo na 
ufugaji. 

1.4. Utawala 

Kiutawala Mkoa wa Kagera una Wilaya saba (7) na Mamlaka nane (8) za 
Serikali za Mitaa. Wilaya hizo ni Biharamulo, Bukoba, Chato, Karagwe, 
Missenyi, Muleba na Ngara. Mamlaka za Serikali za Mitaa ni Halmashauri 
ya Manispaa ya Bukoba, Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo, 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba, Halmashauri ya Wilaya ya Chato, 
Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe, Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi, 
Halmashauri ya Wilaya ya Muleba, na Halmashauri ya Wilaya ya Ngara. 
Mkoa una Tarafa 25, Kata 203, Vijiji 748, Vitongoji 4236 na Mitaa 66. 
Tarafa na Kata za kila Wilaya zimeonyeshwa katika Kiambatanisho Na 3. 
 
Kisiasa mkoa una majimbo 10 ya uchaguzi ambayo ni Jimbo la Biharamulo 
Magharibi (katika Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo), Jimbo la Bukoba 
Mjini (katika Manispaa ya Bukoba), Jimbo la Bukoba Vijijini (katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba), Jimbo la Chato (katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato), Majimbo ya Karagwe na Kyerwa (katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Karagwe, Jimbo la Nkenge (katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi), Majimbo ya Muleba Kaskazini na Muleba Kusini (katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Muleba), na Jimbo la Ngara (katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Ngara). 

1.5. Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2002 mkoa ulikuwa na 
watu 2,028,157, wakiwa wanaongeza kwa wastani asilimia 3.1 kwa mwaka. 
Kutokana na wastani huo wa ongezeko la watu, mkoa sasa (Agosti 2011) 
unakadiriwa kuwa na watu 2,739,492 (ambapo wanaume wanakadiriwa 
kuwa 1,353,123 na wanawake wanakadiriwa kuwa 1,386,369.   
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Idadi ya watu kwa kila Halmashauri kama ifuatavyo:- 

Á Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba   153,016 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Biharamulo   252,218 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba    325,808 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Chato    376,596 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe   542,517 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi   174,889 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Muleba    492,404 
Á Halmashauri ya Wilaya ya Ngara    422,044 

 
1.6. Hali ya Uchumi 

1.6.1.  Shughuli za Kiuchumi 

Uchumi wa Mkoa unategemea zaidi kilimo ambapo zaidi ya asilimia 80 ya 
wakazi wake hutegemea kilimo kukidhi mahitaji yao ya chakula na pia 
kama chanzo cha mapato.  Shughuli kuu nyingine za kiuchumi ni uvuvi, na 
ufugaji. Shughuli nyingine ni pamoja na viwanda,  madini na biashara za 
kati na ndogondogo. 

Kwa upande wa kilimo, wastani wa uzalishaji wa mazao mbalimbali ya 
chakula ni tani 2,800,000 na uzalishaji wa  mazao mbalimbali ya biashara 
ni tani 125,000. Mazao makuu ya chakula yanayozalishwa ni ndizi, 
maharage, mahindi na muhogo ambapo mazao makuu ya biashara ni 
kahawa,  pamba, miwa, chai na vanilla. 
 
Kutokana na kuwapo kwa fursa za kuendesha shughuli za ufugaji kama 
vile upatikanaji wa malisho na maji ya mifugo, mkoa una kaya zipatazo 
1,600 au wafugaji wapatao 113,000 zinazojishughulisha na ufugaji wa  
ngôombe (hasa wa asili), mbuzi na kondoo. Kwa hivi sasa mkoa 
unakadiriwa kuwa na ngôombe wapatao 537,511 wanaofugwa ambapo 
ngôombe wa asili ni 517,292 na ngôombe wa maziwa ni 20,115. mbuzi 
wafugwao ni 642,969 ambapo mbuzi wa asili ni 633,037  na mbuzi wa 
maziwa ni 9,932. wanyama wengine ni kondoo 67,660, nguruwe; 11,243 na 
wanyama kazi kama vile punda 236 na farasi 18. wengine ni bata; 640,087; 
sungura; 13,201 na mbwa; 31,304. 

Hadi kufikia mwanzoni mwa mwaka 2011 mkoa ulikuwa na jumla ya wavuvi 
wapatao 30,500 wanajishughulisha na uvuvi katika Ziwa Victoria. Wavuvi 
wengine huendesha shughuli zao katika mito na mabwawa. Hata hivyo, 
kiujumla, hali ya uvuvi katika ziwa Victoria sio nzuri sana kwa sasa 
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kutokana na kushamiri kwa uvuvi haramu na mabadiliko ya tabia nchi. 
Kipato cha wavuvi kimeshuka kutoka Kg 150 mwaka 2006/2007 kwa 
mtumbwi mmoja hadi Kg 15 mwaka 2011 kwa mtumbwi mmoja.  

Kwa upande wa viwanda, mkoa haujawa na viwanda vingi au vikubwa Kwa 
takwimu za mwaka 2010, mkoa wa Kagera una jumla ya viwanda vikubwa 
na vya kati saba (7) tu ambavyo ni Kiwanda cha Sukari cha Kagera, 
viwanda vya kuchakata samaki vya Vic-fish na Kagera Fish, Kiwanda cha 
Kusindika Kahawa TANICA, Kiwanda cha Chai, Kiwanda cha Kahawa 
BUKOP na Kiwanda cha Kahawa cha Amir Hamza (T) Ltd. Pia kuna 
viwanda vidogo vidogo ishirini na mbili (22) na viwanda vidogo 
vinavyoendelezwa na SIDO 2,347.   

1.6.2. Wastani wa Pato la mwananchi 

Wastani wa pato la mkazi wa mkoa wa Kagera ni shilingi 453,253 kwa 
makadirio ya mwaka 2009. Wastani wa pato la mwananchi katika kila 
mamlaka ya serikali za mitaa ni kama ifuatavyo:- 

 

Na Halmashauri Wastani wa 
Pato 

1 Manispaa ya Bukoba 385,000 

2 Wilaya ya Bukoba 386,000 

3 Wilaya ya Biharamulo 429,000 

4 Wilaya ya Chato 380,000 

5 Wilaya ya Karagwe 425,000 

6 Wilaya ya Missenyi 430,000 

7 Wilaya ya Muleba 150,000 

8 Wilaya ya Ngara 245,000 

 

Kutokana na juhudi zinazoendelea za kuimarisha miundombinu na 
kuongeza uwekezaji katika kilimo hususan zao la kahawa, chai, miwa,na 
maharagwe, wastani wa pato la mwananchi wa mkoa wa Kagera 
linatarajiwa kukua mwaka hata mwaka.   
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1.7. Huduma za Kijamii 

Huduma za kijamii zinazopatikana katika mkoa wa Kagera ni pamoja na 
elimu, afya na maji. Mkoa una shule za msingi 1,050 zenye jumla ya 
wanafunzi 533,987 (wavulana 264,915 na wasichana 269,072) na walimu 
9,896 mwaka 2011. Idadi ya shule za sekondari zilizopo mkoani Kagera 
235 ambapo shule za serikali ni 199 na shule 36 ni za binafsi. Shule zenye 
kidato cha tano na sita ni 24, kati ya hizo 14 za serikali na 10 za binafsi. 
Kuna vyuo vya ualimu vitano (5) kimoja ni cha serikali na ufundi stadi 13 na 
Tawi la Chuo Kikuu Huria. 

Kwa upande wa huduma za afya, mkoa una hospitali 15 (03 za serikali); 
vituo vya Afya 30 (25 vya serikali); na  zahanati 244 (207 za serikali). 
Changamoto iliyopo katika utoaji wa huduma za afya ni uhaba wa 
watumishi. 

Kiwango cha upatikananji wa huduma ya maji vijijini hivi sasa ni asilimia 
55.3, kiwango katika maeneo ya makao makuu ya wilaya ni asilimia 65.8 
na kiwango katika Manispaa ya Bukoba ni asilimia 76.5. 

1.8. Hali ya Miundombinu ya Usafiri na Mawasiliano 

Mkoa wa Kagera una mtandao wa barabara zenye urefu wa Km. 7,498 
zinazohudumiwa na wakala wa barabara (TANROADS) na Halmashauri za 
Wilaya/Manispaa. Kati ya hizo jumla ya km. 563 ni za kiwango cha lami. 

Mbali ya barabara njia nyingine muhimu ya ysafiri kwa Mkoa wa Kagera ni 
njia ya majini. Meli kadhaa na boti zinatoa huduma za usafiri wa abiria na 
mizigo kati ya mji wa Bukoba na Mwanza na pia kwenda kwenye visiwa 
vilivyomo katika Ziwa Victoria. 

Hivi sasa hali ya usafiri wa anga katika mkoa wa Kagera nao umekuwa 
ukiimarika kutokana na mazingira mazuri ya uwekezaji kuwa mazuri zaidi 
kufuatia juhudi za serikali ambapo mashirika ya ndege ya Precision Air, 
Auric Air yamekuwa yakitoa huduma hii ya usafiri wa anga. Pia kuna 
huduma za ndege za kukodi. 

Mkoa una viwanja vinne vya kutua ndege. Kuna kiwanja cha ndege cha 
Bukoba ambacho mwaka 2010 kimefanyiwa ukarabati mkubwa wa upanuzi 
wa njia ya ndege (run away) kutoka urefu wa kilomita 1.2 hadi kilomita 1.6. 
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Viwanja vingine ni vidogo vya Ngara, Ihanda (wilayani Karagwe), Katoke 
(wilayani Biharamulo) na Rubya (wilayani Muleba), Hata hivyo viwanja hivi 
hutumiwa na ndege ndogo za serikali na mashirika yasiyo ya serikali. 
Wastani wa wasifiri wa anga kwa mkoa wa Kagera kwa mwaka ni abiria 
24,865.  

Pia mkoa una huduma bora za mawasiliano na upashanaji habari kama 
vile simu, ambayo hupatikana kwenye miji yote ya makao makuu ya wilaya 
na katika maeneo mengi ya vijijini, huduma za Posta, radio, televisheni, 
magazeti na intaneti. 
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SURA YA PILI 

2. MAFANIKIO YA MKOA KATIKA SHUGHULI ZA MAENDELEO 

2.1. Shughuli za Kiuchumi 

2.1.1.  Kilimo 

Mwaka 1961 wakati tunapata UHURU, karibu asilimia 95 ya wakazi wa 
mkoa wa Kagera walikuwa wanajishughulisha na kilimo. Kwa kiasi kikubwa 
kilimo hicho kilikuwa cha jembe la mkono.  

Kutokana na hali nzuri ya hewa mkoa wa Kagera ulikuwa ni miongoni mwa 
mikoa iliyokuwa inajitosheleza kwa chakula ambapo mazao kama ndizi, 
maharage, mahindi, mihogo na mtama yalikuwa yanazalishwa kwa wingi. 
Mazao makuu ya biashara yalikuwa ni chai na kahawa, pamba, chai na 
tumbaku. 

Miaka ya sabini na mwanzoni mwa miaka ya themanini, wakulima wa mkoa 
wa Kagera walihimizwa kuongeza uzalishaji wa mazao ya biashara ya 
kahawa na chai ili waweze kuinua vipato vyao.  

 

 

Moja ya mashamba ya migomba mkoani Kagera 

Kwa takwimu zilizopo, mwaka1988 wananchi wa mkoa wa Kagera 
walilima na kutunza jumla ya hekta zipatazo 226,192, eneo hili lilikuwa 
asilimia 11 ya eneo lote linalofaa kwa ajili ya kilimo. 
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Mwaka 1994 wananchi walilima na kutunza jumla ya hekta zipatazo 
358,528, eneo hili lilikuwa asilimia 19 ya eneo lote linalofaa kwa ajili ya 
kilimo ambalo lilikuwa hekta 1,868,750.   

Katika msimu wa kilimo 2010/2011 mkoa umelima na kutunza jumla ya 
hekta 546,296  za mazao mbalimbali ya chakula ambazo zinatarajiwa 
kuzalisha jumla ya tani 1,298,890 za ndizi, tani 277,490 za nafaka, tani 
145,335 za mikunde, tani 1,004,550 za mazao ya mizizi. Aidha,  

Mkoa umelenga kulima na kutunza jumla ya hekta 67,920 za mazao 
mbalimbali ya biashara ambazo zinatarajiwa kuzalisha tani 61,837 za 
kahawa, tani 956 za tumbaku, tani 14,719 za pamba mbegu na tani 
4,300 za majani mabichi ya chai.  

 

Uzalishaji wa mazao ya chakula kuanzia mwaka 2007/08 ï 2010/11 

Mwaka Uzalishaji wa mazao  (tani) 

Mahindi Mchele Ndizi Mihogo Maharagwe Mtama Viazi Mengine 

2007/08 218,996 1,539 621,708 119,540 7,095 1,201 30,800 698 

2008/09 220,888 1,581 638,400 119,556 8,299 1,115 31,920 723 

2009/10 240,103 2,943 1,056,401 121,132 8,919 1,172 31,914 738 

2010/11 161,000 1,896 - - - - - - 

JUMLA 840,987 7,959 2,316,509 306,228 24,313 3,488 94,634 2,159 

 

 

2.1.2. Ufugaji 

Mkoa wa Kagera ulikuwa ni miongoni mwa mikoa ya wafugaji wakati nchi 
yetu inapata Uhuru. Wakati huo mkoa ulikadiriwa kuwa na ngôombe wa asili 
wanaokisiwa kufikia 184,236.  

Kutokana na hali nzuri ya hewa na kutokuwepo kwa magonjwa ya mifugo 
ya mara kwa mara, idadi ya mifugo imekuwa ikiongezeka kadiri miaka 
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ilivyokwenda. Kwa mfano, hadi kufikia mwaka 1984, mkoa ulikuwa na 
ngôombe 364,866 (wa maziwa 6,417 na wa asili 358,449) na kuku 460,816 
na bata 113,438. Hadi mwaka 1994 familia 20,549 kati ya familia 271,375 
mkoani Kagera zilikuwa zikijishughulisha na ufugaji wa wanyama 
mbalimbali.  

Hivi sasa mkoa unakadiriwa kuwa na ngôombe wapatao 537,511 
wanaofugwa ambapo ngôombe wa asili ni 517,292 na ngôombe wa maziwa 
ni 20,115. Mbuzi wafugwao ni 642,969 ambapo mbuzi wa asili ni 633,037 
na mbuzi wa maziwa ni 9,932. Wanyama wengine ni kondoo 67,660, 
nguruwe; 11,243 na wanyama kazi kama vile punda 236 na farasi 18. 
Wengine ni bata; 640,087; Sungura; 13,201 na mbwa; 31,304. Kaya 
zipatazo 16,000 za wafugaji ambazo hufuga makundi makubwa ya 
ngôombe.  

Pamoja na watu binafsi, taasisi kama Kampuni ya Huria ya Taifa (NARCO), 
Jeshi la Magereza na taasisi nyingine mbalimbali zimekuwa 
zikijishughulisha na ufugaji wa kisasa. Ranchi za Kitengule, Mabale, 
Kagoma, Kikulula na Missenyi ndizo zinazoongoza kwa kufuga ngôombe 
wengi na wa kisasa na wenye ubora zikifuatiwa na ranchi za Jeshi la 
Magereza za Kitengule na Rusumo. 

 

Moja ya makundi makubwa ya ngôombe aina ya Ankole mkoani Kagera 

 

Uzalishaji wa maziwa katika mkoa wa Kagera umekuwa ukiongezeka kila 
mwaka na hivyo kuchangia kipato cha mwananchi na kuboresha lishe 
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kwenye kaya za mkoa wa Kagera. Kwenye mwanzoni mwa miaka ya 1980 
uzalishaji wa maziwa ulikuwa lita 1,488,900 na kuongezeka hadi lita 
1,860,000 mwaka 1987 (sawa na ongezeko la asilimia 25).  Aidha, mwaka 
2002 zilizalishwa lita 5,000,000, mwaka 2005 zilizalishwa lita 15,000,000 
na mwaka 2010 jumla ya lita 18,000,000 zilizalishwa. 

2.1.3. Uvuvi  

Tangu enzi za Uhuru, shughuli za uvuvi zimekuwa miongoni mwa vyanzo 
muhimu vya mapato na lishe kwa wakazi wa mkoa wa Kagera. Shughuli za 
uvuvi hufanyika kwa kiasi kikubwa katika ziwa Victoria.  

Katika miaka ya 1970 uvuvi katika Ziwa Victoria uliendelea kukua kwa kasi. 
Takwimu zilizopo zinaonyesha kuwa hadi kufikia mwaka 1986 jumla ya tani 
39,468 za samaki zilivuliwa zikiwa na thamani ya shilingi 983 milioni. 
Mwaka 1988 samaki tani 50,756 (zenye thamani ya shilingi 1,118,991,200) 
walivuliwa na kilo 14,640 za dagaa ziliuzwa nje ya nchi na kuingiza pato la 
$7,320. 

 

Baadhi ya mitumbwi ya kuvulia samaki kwenye kituo cha wavuvi eneo la Kemondo 
halmashauri ya wilaya Bukoba 

Katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita kumekuwa na mapinduzi 
makubwa katika sekta ya uvuvi. Viwanda vya kuchakata samaki 
vimeanzishwa na biashara ya samaki nje ya nchi imeendelea kukua. Hivi 
sasa mkoa wa Kagera una viwanda vikubwa viwili vya samaki (Kagera Fish 
na Vic Fish) ambavyo husafirisha samaki nje ya nchi na kuipatia nchi yetu 
fedha za kigeni. Jumla ya shilingi 2,258,539,408.06 zimekusanywa na 
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serikali zikiwa ni mrahaba wa mazao ya uvuvi kati ya mwaka 2006/7 na 
mwaka 2009/10. 

2.1.4. Viwanda 

Hali ya viwanda mkoani Kagera wakati wa Uhuru haikuwa nzuri sana kwani 
kulikuwa na kiwanda kimoja tu cha kusindika chai cha ñKagera Tea 
Companyò. Mwaka 1967 kiliongezeka kiwanda kingine, cha TANICA, 
ambacho ni cha kusindika kahawa. Hadi kufikia mwaka 1977, mkoa wa 
Kagera ulikuwa na viwanda vya kati vitano (5). Viwanda vilivyoongezeka 
vilikuwa kiwanda cha kukoboa Kahawa cha BUKOP, kiwanda cha 
kusindika Pamba na kukamua mafuta ya Pamba BCU, na kiwanda cha 
sukari cha KAGERA.  

Kiwanda cha sita kiliongezeka mwaka 1990 ambacho ni cha kutengeneza 
soda ñWest Lake Bottlersò. Pia kulikuwa na viwanda vidogo vidogo 270 
vilivyotengeneza aina tofauti ya bidhaa. 

 

Kiwanda cha TANICA kilichopo Manispaa ya Bukoba. Kiwanda hiki kilifunguliwa rasmi 
na Mwl. J.K Nyerere tarehe 18 Julai, 1967 

Kwa takwimu za mwaka 2010, mkoa wa Kagera una jumla ya viwanda 
vikubwa na vya kati saba (7) ambavyo ni Kagera Sugar, Vic-fish, Kagera 
Fish, kiwanda cha kusindika kahawa TANICA, kiwanda cha chai, kiwanda 
cha kahawa BUKOP na kiwanda cha kahawa kijulikanacho kama Amir 
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Hamza (T) Ltd. Vile vile kuna viwanda vidogo vidogo ishirini na mbili (22) 
na viwanda vidogo jamii ya SIDO 2,347.   

Kutokana na uwepo wa viwanda vikubwa 7 katika mkoa kumekuwepo na 
ongezeko la ukuaji wa ajira ambao pia umechangia ongezeko la pato la 
mkazi.  Mwaka 1975 ajira katika viwanda zilikuwa 250, mwaka 1995 ajira 
katika viwanda hivyo zilikuwa 1,337, mwaka 1996 zilikuwa 1,323, mwaka 
1997 zilikuwa 1,350, mwaka 1998 zilikuwa 1,403, mwaka 1999 zilikuwa 
1,480 na mwaka 2000 ajira zilikuwa 1,576. Hadi mwaka 2010 ajira 
viwandani zilikuwa zimefikia 4,856. 

Ongezeko la viwanda limetokana na upatikanaji wa malighafi, umeme wa 
uhakika, teknolojia na nguvukazi/wataalam. 

2.1.5.  Ushirika 

Ushirika katika mkoa wa Kagera una historia ndefu. Hadi nchi hii inapata 
Uhuru, ushirika katika mkoa huu ulikuwa wenye nguvu kuliko maeneo 
mengi ya Tanzania Bara. Ushirika ulikuwa umeanza tangu katikati mwa 
miaka ya 1930 ambapo mwaka 1935 chama cha kwanza cha ushirika 
(Bugufi Coffee Cooperative Union) kilianzishwa katika Wilaya ya Ngara. 

Mwaka 1939 chama kingine cha Ushirika cha Buhaya (BCU) kilianzishwa 
ambapo kilihudumia wilaya za Bukoba, Muleba, Karagwe na Biharamulo. 
Chama hiki kilikua na hatimaye kusajiliwa kama chama kikuu cha ushirika 
cha Bukoba (Native Coffee Cooperative Union (BNCU Ltd)) katika mwaka 
1950. Mwaka 1960 BNCU na vyama vya ushirika vya msingi 74 vilinunua 
kiwanda cha kukoboa Kahawa cha BUKOP kutoka kwa Kampuni ya 
BCCCO Ltd iliyokuwa inamilikiwa na wafanyabiashara wa Kihindi. 

Mara baada ya uhuru kulikuwa na ongezeko kubwa la vyama vya kuweka 
na kukopa (SACCOS) katika maeneo ya Ibwera, Izigo, Bugandika, Itawa, 
Kanyigo na Kamachumu. Ongezeko la vyama hivi vya kuweka na kukopa 
lilitokana pia na uhamasishaji wa Mhashamu Kardinali Laurian Rugambwa, 
alioufanya mara baada ya kurudi nchini kutoka Canada mwaka 1961. 
Kiujumla wakati wa Uhuru mkoa ulikuwa na jumla ya vyama vya ushirika 89 
na chama kikuu kimoja cha BNCU Ltd. 

Mwaka mmoja baada ya Uhuru, yaani mwaka 1962, chama kingine cha 
usambazaji cha ushirika-Tanganyika (COSATA) kilianzishwa ambacho 
kilikuwa ndiyo muuzaji mkuu na msambazaji wa bidhaa kwa wanachama 
wake na wananchi kwa jumla. 
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Kutungwa kwa sheria ya kwanza ya vyama vya ushirika mwaka 1968 
kuliimarisha zaidi harakati za ushirika katika mkoa huu ambapo pamoja na 
matukio mengine ya kukua kwa ushirika kiwanda cha Kahawa cha TANICA 
kilianza uzalishaji. 
 
Kama ilivyokuwa kwa vyama vingine vya ushirika katika Tanzania Bara, 
vyama vya ushirika vya mkoa wa Kagera vilivunjwa na Serikali mwaka 
1976 ambapo wakulima wa kahawa, pamba na mazao mengine ya 
biashara walihudumiwa na bodi za mazao ambazo zilianzishwa kwa ajili ya 
kuchukua nafasi ya vyama vya ushirika. 
 
Hata hivyo miaka miwili baadae, mwaka 1978 jumuiya ya wanaushirika 
nchini (UCS) ilianzishwa na mwaka 1979 WASHIRIKA (UCS) 
walitambuliwa kama Jumuiya ya Chama cha Mapinduzi (C.C.M). 
 
Baadae, kufuatia mapendekezo ya Tume iliyoundwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano ya kumshauri juu ya kuanzishwa upya kwa vyama vya 
ushirika nchini, kulitungwa sheria mpya ya vyama vya ushirika nchini 
mwaka 1982. Kufuatia kutungwa na kuanza kutumika kwa sheria hiyo 
Chama Kikuu cha Ushirika cha Mkoa wa Kagera (Kagera Co-operative 
Union, KCU-1984- Ltd), kilianzishwa mwaka 1984. 
 
Chama cha Ushirika cha mkoa wa Kagera KCU (1984) Ltd kilivunjiaka 
miaka miwili tu baadae. Vyama vipya viwili viundwa: Biharamulo 
Cooperative Union (BCU 1986 Ltd) kilichoundwa baada ya Wilaya ya 
Biharamulo kujitenga, na Kagera Cooperative Union (KCU 1986 Ltd) 
ambacho kilihusisha wilaya za Bukoba, Muleba, Karagwe na Ngara.  
Matukio zaidi katika sekta ya ushirika mkoani Kagera yalitokea mwaka 
1990 ambapo chama kikuu cha KCU (1986) Ltd kilivunjika na kufilisika. 
Hata Serikali iliposaidia kufufua ushirika KCU (1990) Ltd ilifufuka ikiwa na 
na vyama vya msingi 125 tu vya wilaya za Bukoba na Muleba. Pia katika 
mwaka huo huo wa 1986, vyama vya ushirika vya msingi 76 vya wilaya ya 
Karagwe vilijiondoa kutoka KCU (1986) Ltd na kuanzisha muungano wa 
Karagwe Development Coperative Union (KDCU Ltd).  

Hadi mwaka 2007 jumla ya vyama vya ushirika vilivyoandikishwa mkoani 
Kagera ni 513 vikiwa ni pamoja na vyama vikuu vitatu (3) na Benki ya 
ushirika ya KFCB Ltd. 
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Hadi kufikia sasa, mwaka 2011, mkoa una jumla ya vyama 
vilivyoandikishwa 675, SACCOS (352), AMCO (250), vyama vikuu (3) na 
ushirika wa aina nyingine (70). Aidha, idadi ya wanachama katika vyama 
vya ushirika imeongezeka kutoka wanachama 23,500 mwaka 1965 hadi 
wanachama 160,252 Juni, 2011. 
 

2.1.6. Taasisi za Fedha 

Mwaka 1961, mkoa ulikuwa unapata huduma za kibenki kutoka taasisi 
moja tu, Benki ya Posta, wakati huo ikijulikana kama Shirika la Posta na 
Simu. Benki ya National Bank of Commerce tawi la Kagera lilianzishwa 
mwaka 1971 na benki ya CRDB ilifungua tawi lake Mkoani Kagera mwaka 
1987.   

Hadi kufikia sasa kuna jumla ya taasisi za fedha tano (5 ambazo ni CRDB 
(1996) Ltd, National Microfinance Bank (NMB), Benki ya Posta, National 
Bank of Commerce (NBC) na Kagera Farmers Co-operative Bank (KFCB) 
katika mkoa huu. Aidha, zipo pia taasisi za fedha ambazo hutoa huduma 
za kukopa, taasisi hizo ni PRIDE, FINCA, BAYPORT na NUFAIKA. 

 
2.1.7. Uchimbaji Madini 

Tangu Uhuru mkoa wa Kagera umekuwa na shughuli chache sana za 
madini zikiwahusisha wachimbaji wadogo wadogo katika maeneo 
mbalimbali mkoani. Madini yanayochimbwa na wachimbaji wadogowadogo 
ni dhahabu Biharamulo na Chato, bati Karagwe.  

Kwa upande wa uchimbaji mkubwa hadi sasa kuna kampuni moja tu kubwa 
wilaya ya Biharamulo inayochimba madini ya dhahabu, inayoitwa Tulawaka 
Gold Mine. Pia wilayani Ngara kunafanyika utafiti wa madini ya nikeli 
kampuni moja ya Kabanga Nikel Company.  

 

2.2. Ujenzi wa Miundombinu 

2.2.1.  Barabara 

Hadi kufikia mwaka 1973 mtandao wa barabara ulikuwa umefikia jumla ya 
kilometa 1,643. Kati ya barabara hizo za mkoa zilikuwa 818, na barabara 
zilizokuwa chini ya mamlaka za serikali za mitaa zilikuwa 825. Urefu wa 
mtandao huo uliongezeka hadi kilomita 3,015 mwaka 1988, kilomita 3,951 
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mwaka mwaka 1996 na kilomita 4,258 mwaka 2002. Hivyo kati ya mwaka 
1996 na mwaka 2002 kulikuwa na ongezeko la kilomita 1,307.8 sawa na 
asilimia 33.  

Hivi sasa mkoa una mtandao wa barabara zenye urefu wa Km. 7,498 
zinazohudumiwa na wakala wa barabara (TANROADS) na Halmashauri za 
Wilaya/Manispaa. Kati ya hizo jumla ya km. 563 ni za kiwango cha lami. 

 

2.2.2. Usafiri wa Majini 

Wakati tunapata UHURU mwaka 1961, wakazi wa mkoa wa Kagera 
walitegemea sana usafiri wa majini. Usafiri wa majini ulisaidia sana 
kusafirisha mizigo na abiria kati ya miji ya Bukoba, Kemondo, Musoma, 
Mwanza na hata Jinja. 

Wakati tunapata UHURU mwaka 1961, huduma hii ya usafiri wa majini 
ilikuwa inatolewa na meli za MV. Victoria, Kabilondo, Nyangumi, Umoja, 
Ngôombe, Subili na Usoga.  

Mwaka 1978 meli ya MV Bukoba ilianza kufanya kazi na ambapo miaka 
miwili baadae, yaani mwaka 1980, meli nyingine ya MV. Butiama nayo 
ilianza kufanya kazi baada ya kutengenezwa na Wabelgiji. Aidha, mwaka 
1988 meli ya MV Serengeti ilianza kufanya kazi zake kati ya Bukoba na 
Mwanza. 

Hadi sasa, meli ya MV. Victoria, Nyangumi na Umoja ndizo zinazoendelea 
kutoa huduma za usafiri wa abiria na mizigo kati ya Bukoba, Mwanza na 
nchi jirani ya Uganda. Meli ya MV Kabilondo, Ngôombe, Subili na Usoga 
kwa sasa haifanyi kazi katika ziwa Victoria. 
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Bandari ya Bukoba mkoani Kagera 

Hali kadhalika, katika kipindi hiki cha miaka hamsini ya Uhuru kumekuwa 
na ongezeko la meli na boti za watu binafsi ambazo zinafanya kazi ya 
usafirishaji abiria na mizigo kati ya Bukoba, Mwanza na visiwa ndani ya 
ziwa Victoria. 

 

2.2.3. Mawasiliano 

2.2.3.1. Simu 

Upatikanaji wa huduma ya simu katika miaka ya 1960 ulikuwa mgumu 
hasa katika maeneo ya vijijini. Simu zilipatikana mjini ama maeneo 
maalumu yaliyokuwa yakikaliwa na wamisionari na vikundi vya kiulinzi. 
Kufuatia upanuzi wa mawasiliano ya simu kwa kujenga mitambo mipya ya 
STD hapa mkoani, kumekuwa na ongezeko la wateja wapatao 3,344.  

Hivi sasa mawasiliano kwa njia ya simu yameendelea kuimarika hasa 
kupitia mitandao ya simu za mkononi. Makampuni ya Tigo, Vodacom, Zain 
na Zantel yanatoa huduma miji yote ya makao makuu ya wilaya na katika 
maeneo mengi ya vijijini. 

2.2.3.2. Huduma za Posta 

Taasisi ya kuendesha huduma za posta mkoani Kagera ilianzishwa na 
serikali ya kikoloni ya Ujerumani mwaka, 1880. Kabla ya uhuru huduma za 
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posta zilikuwa zinatolewa na Wajeurumani katika jengo la mkuu wa wilaya. 
Wakati huo watu walikuwa wakipeleka barua kwa miguu kwa kukabidhiana 
baina ya watu wawili kutoka sehemu moja hadi nyingine. 

Baada ya uhuru huduma za posta na simu kwa pamoja zilihamia katika 
jengo linalotumika hadi sasa likiwa linamilikiwa na watanzania wenye asili 
ya kiasia ambapo serikali kupitia shirika la posta iliweza kulinunua. Kuanzia 
mwaka 1967 hadi 1977 shirika hili lilikuwa likiendeshwa chini ya Jumuiya 
ya Afrika Mashariki. Mnamo mwaka 1977 uendeshaji huo wa pamoja 
ulifikia ukomo baada ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuvunjika. Serikali ya 
Tanzania iliunda shirika la posta na simu Tanzania (TP & TC). Mnamo 
mwaka 1993 serikali ililivunja lililokuwa shirika la posta na simu na 
kuanzisha shirika la posta la Tanzania (TPC) ili liweze kuendesha shughuli 
za posta nchini, baada ya serikali kuligawanya shirika katika taasisi tatu 
zinazojitegemea za TPC, Benki ya Posta Tanzania na Kampuni ya simu 
Tanzania (TTCL) 

Hadi kufikia mwaka 2011 kampuni ya DHL imefungua tawi lake mkoani 
Kagera na hivyo kufanya makampuni yenye kutoa huduma za kubeba 
vifurusi kufikia mawili. 

2.2.3.3. Mkongo wa Taifa na Intaneti 

Mwaka 1961 hakukuwa na mawasiliano kwa njia ya intaneti, hadi mwaka 
2011 mawasiliano kwa njia ya intaneti yameimarika mkoani Kagera kupitia 
mkongo wa taifa na makampuni binafsi yanatoa huduma hiyo. 

2.2.3.4. Redio 

Kama ilivyokuwa katika mikoa mingine yote ya Tanzania Bara, wakati wa 
UHURU mkoa wa Kagera ulikuwa unategemea radio moja tu ya Taifa 
(Radio Tanzania Dar es Salaam) katika kupata habari, burudani na hata 
elimu ya mambo mbalimbali.  Kutokana na mabadilko ya sera za habari na 
mawasiliano ambapo vituo binafsi vya radio vimeruhusiwa kuanzishwa, 
mkoa wa Kagera sasa una vituo vitano (5) vya radio. Aidha, kuna jumla ya 
vituo vya redio kumi kutoka nje ya mkoa vinavyosikika mkoani Kagera. 

2.2.3.5. Magazeti 

Wakati tunapata UHURU mwaka 1961, mkoa wa Kagera ulikuwa na 
magazeti matatu (3) ya Rumuli, Ijawebonele na Kagera Leo. Hadi kufikia 
Juni mwaka 2011 mkoa una jumla ya magazeti mawili (2) ambayo ni 
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Rumuli na Ijawebonele. Magazeti mengine hupatikana kutoka nje ya mkoa 
wa Kagera. 

2.2.3.6. Televisheni 

Tangu UHURU hadi sasa mkoa hauna kituo chochote cha televisheni. 
Aidha, mawimbi ya televisheni kutoka nje ya mkoa yameweza kufika 
mkoani na hivyo kurahisisha upatikanaji wa habari na mawasiliano. 

2.2.4. Usafiri wa Anga 

Katika miaka ya 1970 huduma ya usafiri wa anga ilikuwa ikitolewa na 
Shirika la Ndege la Afrika Mashariki (East Africa Airways). Baada ya shirika 
la EAA kusitisha huduma zake, huduma hiyo ilitolewa na shirika la ndege la 
Air Tanzania hadi mwaka 2003 liliposimamisha huduma hiyo.  

Hivi sasa hali ya usafiri wa anga katika mkoa wa Kagera imekuwa 
ikiimarika kutokana na mazingira mazuri ya uwekezaji kuwa mazuri zaidi 
kufuatia juhudi za serikali ambapo mashirika ya ndege ya Precision Air, 
Auric Air yamekuwa yakitoa huduma hii ya usafiri wa anga. Pia kuna 
huduma za ndege za kukodi. 

Mkoa una viwanja vinne. Mbali na kiwanja cha ndege cha Bukoba kuna 
viwanja vingine vidogo vya Ngara, Ihanda (wilayani Karagwe), Katoke 
(wilayani Biharamulo) na Rubya (wilayani Muleba), Hata hivyo viwanja hivi 
hutumiwa na ndege ndogo za serikali na mashirika yasiyo ya serikali. 

Hivi sasa uwanja wa ndege wa Bukoba umefanyiwa ukarabati mkubwa wa 
upanuzi wa njia ya ndege (run away) kutoka urefu wa kilomita 1.2 hadi 
kilomita 1.6 ili kuwezesha ndege kubwa aina ya ATR 42 yenye uwezo wa 
kubeba abiria 48 kutua.   
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Eneo la uwanja wa ndege wa Bukoba uliopo Manispaa ya Bukoba 

Kulingana na takwimu zilizopo kumekuwa na ongezeko la wasafiri wa anga 
kadiri miundombinu ya usafiri huo inavyoimarika. Mwaka 1967 kulikuwa na 
wasafiri 750, mwaka 1977 kulikuwa na wasafiri 2,378, mwaka 1988 
kulikuwa na wasafiri 4,560, mwaka 1998 kulikuwa na wasafiri 10,855, 
mwaka 1990 wasafiri 10,185, mwaka 2000 kulikuwa na wasafiri 11,278 na 
mwaka 2010 kulikuwa na jumla ya wasafiri 24,865.  Idadi ya abiria 
wanaotumia usafiri wa anga imeongezeka kutoka abiria 750 mwaka 1967 
hadi 24,865 mwaka 2010 sawa na ongezeko la asilimia 1,404.  

 

 
 


